Khoản tiền do chủ đầu tư bồi thường cho gia đình tôi thì có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Gia đình tôi có mảnh đất  bị quyết định thu hồi  để xây dựng khu đô thị mới thì chủ đầu tư có bồi thường cho gia đình tôi  khoản tiền hơn 1 tỷ. Tôi muốn hỏi khoản tiền này do chủ đầu tư bồi thường cho gia đình tôi thì có phải nộp thuế thu nhập cá nhân hay không?
hoi-dap-thue
 


Đáp :
Tại điểm n, khoản 1, Điều 3 Thông tư 111 quy định về các khoản thu nhập được miễn thuế như sau: Thu nhập từ bồi thường, hỗ trợ theo quy định của pháp luật về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư là tiền bồi thường, hỗ trợ do Nhà nước thu hồi đất, kể cả các khoản thu nhập do các tổ chức kinh tế bồi thường, hỗ trợ khi thực hiện thu hồi đất theo quy định. Căn cứ để xác định thu nhập từ bồi thường, hỗ trợ theo quy định của pháp luật về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư là quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về việc thu hồi đất, bồi thường tái định cư và chứng từ chi tiền bồi thường.

Như vậy, căn cứ quy định nêu trên và những gì bạn hỏi thì khoản bồi thường này do chủ đầu tư bồi thường cho gia đình bạn được miễn thuế thu nhập cá nhân.
Các tin khác
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN
  • Zalo
Liên kết website
bo-tai-chinh
thong-tin-chinh-phu
thue-vn
hoi-tu-van-thue
dailythue
TỶ GIÁ NGOẠI TỆ
  • Mã NT
  • Tỷ giá
THỐNG KÊ TRUY CẬP
  • Số người truy cập: 197.203
  • Số người online: 1
Hotline
0903603331