Hỏi : Chi phụ cấp cho người lao động đi công tác được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN không ?

Công ty tôi có chi phụ cấp cho người lao động đi công tác, chi phí tiền tàu xe đi lại và thuê phòng nghỉ ngơi  trong thời gian công tác cho người lao động . Xin hỏi khoản chi này được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN không ? ( Ngày 02/10/2016 )
hoi-dap
 

Đáp : 

Vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời bạn như sau :
Căn cứ điểm 9, khoản 2, Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính thì các khoản chi phụ cấp cho người lao động đi công tác, chi phí đi lại và tiền thuê chỗ ở cho người lao động đi công tác nếu có đầy đủ hóa đơn, chứng từ thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Hoặc nếu Công ty chi khoán các khoản chi này theo quy chế tài chính hoặc quy chế nội bộ của Công ty thì được tính vào chi phí được trừ. Trường hợp phát sinh chi phí từ 20 triệu đồng trở lên, muốn được tính vào chi phí được trừ phải đáp ứng đủ điều kiện: Có hóa đơn, chứng từ phù hợp do người cung cấp hàng hóa, dịch vụ giao; thanh toán không dùng tiền mặt; Công ty có quyết định hoặc văn bản cử người lao động đi công tác.



Liên hệ: Đại lý thuế Công ty TNHH CPA Việt Nam
Đc: 5 Cao Đức Lân, P. An Phú, Quận 2
Điện thoại: 08 62 8111 62
Handphone: 0988 60 3331
Email: cpavnco@gmail.com

Website: www.cpavn.com.vn

HOTLINE: 0903 60 3331
941 views
Các tin khác
Liên kết website
bo-tai-chinh
thong-tin-chinh-phu
thue-vn
tu-van-thue
dailythue
TỶ GIÁ NGOẠI TỆ
  • Mã NT
  • Tỷ giá
THỐNG KÊ TRUY CẬP
  • Số người truy cập: 197.165
  • Số người online: 1